Mutanen Esan

Mutanen Esan
Yankuna masu yawan jama'a
Najeriya
Esan people
Ẹ̀bhò Ẹ̀sán
Esan
Jimlar yawan jama'a
c. 1.5 million
Harsuna
Esan and English
Addini
Kabilu masu alaƙa
Benin, Afemai, Urhobo, Isoko
Uromi Open Market

Mutanen Esan ( Esan : Ẹ̀bhò Ẹ̀sán ) ƙabilu ne na kudancin Najeriya da ke magana da harshen Esan . Esan a al'adance masanan noma ne, ƙwararrun likitocin gargajiya, mayaƙa kuma mafarauta. Suna noman itacen dabino, barkono mai ƙararrawa (akoh) kwakwa, kola gyaɗa, baƙar tuffa, pear avocado, doya, koko, rogo, masara, shinkafa, wake, gyada, ayaba, lemu, ayaba, kanwa, tumatir, dankalin turawa, kuɓewaabarba, cinya, da kuma kayan lambu iri-iri.

Ƙasar Esan ta zamani an yi amannar cewa an tsara ta ne a cikin ƙarni na 15, lokacin da 'yan ƙasa, galibinsu sarakuna da sarakuna, suka bar maƙwabtaka da Daular Benin zuwa arewa maso gabas; a can suka kafa al'ummomi da masarautu waɗanda ake kira eguares daga cikin asalin asalin da suka haɗu a can. Akwai dukkanin masarautu 35 da aka kafa a Esanland, da suka hada da Amahor, Ebelle, Egoro, Ewohimi, Ekekhenlen, Ekpoma, Ekpon, Emu, Ewu, Ewatto, Ewossa, Idoa, Ifeku, Igueben, Ilushi, Inyelen, Irrua, Ogwa, Ohordua, Okalo, Okhuesan, Onogholo, Opoji, Oria, Orowa, Uromi, Udo, Ugbegun, Ugboha, Ubiaja, Urhohi, Ugun, Ujiogba, Ukhun, and Uzea.

Masarautun Esan galibi suna yaƙi tsakanin juna. Duk da yaƙe-yaƙe, Mutanen Evan suna da al'adun kama da juna waɗanda masarautar Benin ta rinjayi ta. Koyaya, waɗannan masarautun sun mallake su, tare da daular Benin, da daular Birtaniyya a watan Satumban shekarar 1897, kawai suka sami ƴancin kai shekaru 63 bayan haka a shekarata 1960 lokacin da Najeriya ta sami independentancin kai daga mulkin mallaka na Burtaniya. Bayan samun 'yanci, jama'ar Esan sun sha wahala daga yaƙin basasa, talauci, da rashin kayayyakin more rayuwa.

Esan suna magana da harshen Esan, harshen Edoid da ya danganci Edo, Urhobo, Yaren Owan , Isoko, Anioma da Etsako. [1] Ana ɗaukarsa yare ne mai mahimmin yanki a Nijeriya, kuma ana koyar da shi a makarantun firamare ban da watsa shirye-shirye ta rediyo da talabijin. Har ila yau, an san harshen Esan a cikin ƙididdigar Masarautar Ingila. [2]

An ƙiyasta cewa mutanen Esan da ke zaune a ƙasar Esan sun kai kimanin onean ƙasa miliyan ɗaya zuwa miliyan ɗaya da rabi a Nijeriya, [3] kuma akwai diasporaan Esan da yawa.

  1. Unknown and to a limited extent, the Fulani language, U.S. Center for World Mission, Pasadena, 2014. Retrieved on 1 November shekarar 2014.
  2. Unknown., Department for Education , London, 2014. Retrieved on 30 May 2015.
  3. Rolle, Nicholas,, University of California in Berkeley, Berkeley, October 17, 2012. The aforementioned population data is contentious because there has not been any acceptable population enumeration regarding tribes in Nigeria. Retrieved on 1 November 2014.

© MMXXIII Rich X Search. We shall prevail. All rights reserved. Rich X Search